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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
 
 
 
 
 
 
 

 

HOTUBA YA MGENI RASMI MHE. ALBERT JOHN CHALAMILA, MKUU 

WA MKOA WA DAR ES SALAAM KWENYE MAADHIMISHO YA KILELE 

CHA SIKU YA HAKI ZA MTUMIAJI DUNIANI UKUMBI WA KARIMJEE, 

DAR ES SALAAM, TAREHE 15 MACHI, 2024. 

Waheshimiwa Makatibu Wakuu wote mliopo hapa, 

Waheshimiwa Wakurugenzi Wakuu, Mamlaka za Udhibiti (LATRA, EWURA, TCRA na 

TCAA), 

Waheshimiwa Wenyeviti wa Mabaraza ya Ushauri ya Watumiaji wa Huduma 

zinazodhibitiwa (LATRA CCC, EWURA CCC, TCRA CCC na TCAA CCC), 

Waheshimiwa Makatibu Watendaji wa Mabaraza ya Ushauri ya Watumiaji wa Huduma 

zinazodhibitiwa ((LATRA CCC, EWURA CCC, TCRA CCC na TCAA CCC), 

Waheshimiwa Wasajili Mabaraza ya Ushindani, FCT na ZFCT, 

Mheshimiwa Mkurugenzi Mkuu, ZFCC, 

Waheshimiwa Wakuu wa Taasisi mbalimbali za Serikali na Binafsi, 

Waheshimiwa wageni waalikwa, Wanahabari Mabibi na Mabwana, 

NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

Jukwaa la Watumiaji Tanzania 
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Awali ya yote, ninamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia Afya njema, na Baraka ya 

kukutana hapa kwa ajili ya siku hii adhimu ya kuadhimisha kilele cha Siku ya Haki za 

Mtumiaji Duniani, ambapo huadhimishwa kila mwaka, ifikapo tarehe 15 Machi.  

Mabibi na Mabwana,  

Nimearifiwa na kusikia kwenye taarifa yenu kuwa, Jukwaa la Mtumiaji ni muunganiko  wa 

hiari wa Taasisi zilizoanzishwa kwa Sheria za Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Miongoni mwa taasisi hizo ni pamoja na 

LATRA CCC, EWURA CCC, TCRA CCC, TCAA CCC, ZFCT na ZFCC. 

Ninapenda kuwapongeza wote kwa kufanikisha maadhimisho haya Kitaifa hapa Jijini 

DAR ES SALAAM, na hii inadhihirisha ushirikiano mkubwa, na wa kidugu, miongoni mwa 

taasisi zote zinazosimamia HAKI, MASLAHI na UWAJIBIKAJI wa mtumiaji wa huduma 

katika Taifa letu. Umoja na upendo wa namna hii, umekuwa ukihimizwa na kuongozwa 

vyema na viongozi wetu Wakuu wa Taifa letu, Mh. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na Mh. Dkt. Hussein Mwinyi, Rais wa 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar.  

Mabibi na Mabwana,  

Kauli mbiu ya maadhimisho haya, inayosema ‘Akili Mnemba (Artificial Intelligence) 

inayozingatia Haki na Uwajibikaji kwa Mtumiaji’ ina akisi umuhimu wa matumizi ya 

teknolojia katika utoaji wa huduma. Pia kwa kutumia teknolojia hii inaendana moja kwa 

moja na jitihada za Serikali ya Awamu ya Sita, katika kuhamasisha matumizi ya 

Teknolojia ya Habari katika kuhudumia watumiaji katika sekta za Maji, Nishati, 

Mawasiliano, Usafiri wa Anga na Usafiri Ardhini. 

Pia Ili Serikali iweze kufikia lengo namba tisa (09) la Malengo ya Maendeleo Endelevu ya 

Umoja wa Mataifa (2030) linasisitiza Viwanda, Ubunifu na Miundombinu ambapo Akili 

Mnemba ni teknolojia ambayo inatumika katika kufanikisha azma hii. 

Mabibi na Mabwana,  

Akili Mnemba, kama zilivyo teknolojia nyingine nyingi inakua kwa kasi kubwa duniani na 

hivyo nyanja na taasisi mbalimbali hazina budi kujiandaa kikamiifu ili kuipokea teknolojia 
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hii na kuifanya sehemu muhimu katika kufanikisha utekelezaji wa huduma mbalimbali. Hii 

ni kwa sababu teknolojia hii inawawezesha watumiaji na watoa huduma kupata taarifa 

sahihi na kwa wakati (Real time information) ili kusaidia katika kufanya maamuzi ya 

kuboresha huduma mbalimbali kwa mtumiaji. 

Mabibi na Mabwana,  

Ikumbukwe kwamba mtumiaji wa huduma ana haki mbalimbali zikiwemo haki ya: 

(a) Usalama; 

(b) Kupewa taarifa; 

(c) Kuchagua; 

(d) Kusikilizwa; 

(e) Kuelimishwa; 

(f) Kupata mahitaji muhimu; 

(g) Kulipwa fidia; na 

(h) Kutunza mazingira. 

Mabibi na Mabwana,  

Ninapenda kuwapongeza wadau wote mliopo hapa na taasisi zilizoshiriki maadhimisho 

haya, pia ushiriki wenu katika Mdahalo huu muhimu ambapo wadau mbalimbali pamoja 

na mambo mengine wanategemewa kuwasilisha taarifa, maoni, kero, uzoefu pamoja na 

changamoto ambazo zinaweza kutarajiwa kuambatana na matumizi ya Akili Mnemba na 

njia mbadala za kukabiliana nazo. 

Mabibi na Mabwana,  

Ni dhamira na ahadi ya Serikali ya awamu ya Sita kuendelea kujikita katika maboresho 

na matumizi ya teknolojia ili kuendelea kuwezesha huduma bora kwa watumiaji ili 

waendelee kuwa na Imani na Serikali yao. 

Ndg, Mabibi na Mabwana, 
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Sasa napenda kutamka kuwa nimefungua rasmi Mdahalo wa Siku ya kilele cha 

maadhimisho ya Kitaifa ya Siku ya Haki za Mtumiaji Duniani kwa mwaka huu 2024, 

yaliyofanyika hapa Dar es Salaam. 

Ninawatakia wote kila la heri katika utekelezaji wa majukumu yenu, Asanteni sana 

kwa kunisikiliza. 

 

MUHIMU: Taasisi zinazounda Jukwaa la Watumiaji Tanzania (TCF) ni: 

LATRA CCC : LATRA Consumer Consultative Council 

EWURA CCC : EWURA Consumer Consultative Council 

TCRA CCC : TCRA Consumer Consultative Council 

TCAA CCC : TCAA Consumer Consultative Council 

ZFCT  : Zanzibar Fair Competition Tribunal 

ZFCC  : Zanzibar Fair Competition Commission 


